MAPATANO YA NYUKLIA YA IRAN NA UHUSIANO WA MAREKANI NA ISRAEL



Habari kwamba Iran na madola makubwa 6 wamefikia muafaka wiki iliyopita ni suala ambalo linaonekana kuwa ni mapatano ya kihistoria, sio tu kwa uhusiano wa Marekani na Iran, bali pia kwa eneo zima la Mashariki ya Kati. Ingawa muafaka wa mwisho haujasainiwa na bado kuna mambo ya kiufundi ambayo nchi hizi zinatakiwa kuyajadili, taathira ya mapatano hayo kwenye mustakbali wa Mashariki ya Kati imeanza kujadiliwa na kuzungumzwa. Mapatano hayo yanaweza kubadilisha, kwa kiasi kikubwa, baadhi ya mizania muhimu sana katika ukanda huo, na yanaweza kuleta ulinganifu kwenye mahusiano baina ya Marekani na nchi hizi na pia kusababisha utata na mkanganyiko wa kiuhusiano miongoni mwa mataifa ya Mashariki ya Kati.

Kwa kiasi kikubwa mapatano haya yataathiri pakubwa uhusiano wa Marekani na Israel. Tangu mwanzoni mwa mashauriano ya kufikia muafaka imara, Israel imekuwa mkosoaji mkali na mpinzani mkubwa dhidi ya mapatano baina ya Marekani na Iran ambayo yataipa Iran uwezo na miundombinu ya kuwa na nishati ya nyuklia. Netanyahu alijaribu kuishawishi moja kwa moja jamii ya Marekani kabla ya uchaguzi wa Urais mwaka ili kuliibua suala la miundombinu ya nyuklia ya Iran. Baadaye, kwa mara nyingine, Netanyahu alipinga mapatano yoyote baina ya Marekani na Iran, na akaendelea kuonya kuwa mapatano na muafaka kama huo utahatarisha uhai wa Israel. Mapatano ya awali yalipofikiwa mwezi Nevemba 2013, serikali ya Israel iliyapinga. Netanyahu aliyaita mapatano hayo kuwa ni “kosa la kihistoria.” Wakati mazungumzo yakiendelea baina ya mataifa hayo 6, Netanyahu alipoteza matumaini ya kuwa na tashwishi ya moja kwa moja na kuanza kufanya juhudi za kuweka tashwishi kwenye uamuzi wa utawala wa Obama kupitia bunge la Congress ya Marekani. Hotuba yake kwenye bunge hilo la Congress, ambayo iliibua mpasuko mkubwa kati ya Ikulu ya White House na serikali ya Israel, lilikuwa jaribio la mwisho la kutaka kusimamishwa mazungumzo hayo kabla ya muafaka wa mwisho kufikiwa. Hata hivyo, utawala wa Obama ulighadhibishwa na hatua ya kiongozi wa kigeni kuingilia masuala ya sera ya nje ya Marekani. Wakati Netanyahu akiwa Washington hakukutana na kiongozi yeyote wa utawala wa Obama. Katika kujibu hotuba ile, Obama alisema kuwa Netanyahu hakuzungumza kitu kipya, hii ikiwa ni moja ya nyakati mbaya kabisa za mvutano mkubwa baina ya Israel na Marekani. Kuhusu hatua ya Netanyahu, Obama alisema: “Kumbuka tulipotengeneza mapatano ya muda, Waziri Mkuu Netanyahu alitoa hotuba kama hiyo akizungumzia namna mapatano hayo yatakavyokuwa hatari. Lakini, mwaka mmoja baadaye, hata maafisa wa upelelezi wa Israel, na baadhi ya viongozi wa serikali ya Israel, walikiri kuwa hakika mapatano yale yaliizuia Iran isiendelee na programu yake ya nyuklia… na mbadala anaoutoa waziri mkuu sio suluhisho, jambo ambalo litaifanya Iran ianze mara moja kuendeleza programu yake ya nyuklia, kuharakisha programu yake, bila sisi kujua wanachokifanya na bila kuhusishwa. Na hoja yake ya msingi ni kwamba kama tutaongeza vikwazo mara dufu, Iran haitataka kufanya hivyo”.

Mazungumzo yaliendelea, na mapatano yakafikiwa wiki iliyopita kati ya Iran na madola hayo makubwa. Moja kwa moja serikali ya Israeli ilijibu na kufanya kikao cha dharura kuhusu muafaka huo. Kwa mara nyingine Netanyahu alitoa hoja kwamba mapatano hayo ni hatari kubwa kwa ukanda wote wa Mashariki ya Kati. Baada ya muafaka huo, Obama na Netanyahu walifanya mazungumzo kwa njia ya simu ambapo Netanyahu alirudia kuelezea wasiwasi wake kuhusu athari ya mapatano hayo kwenye usalama wa Israel. Kwa mujibu wa ripoti, Netanyahu alisema: "Mapatano haya yatahalalisha programu ya nyuklia ya Iran, yataimarisha uchumi na kuupa nguvu ushawishi na vitisho vya Iran katika Mashariki ya Kati na kwengineko… mapatano kama hayo hayataizuia Iran kuwa na bomu la nyuklia. Kinyume chake, yataifanya iwe nalo.” Siku moja baada ya muafaka huo, Netanyahu pia alisema kuwa wakati wa kutia saini muafaka huo basi Iran inatakiwa itambue haki ya uwepo wa Israel. Hata hivyo, kabla ya mazungumzo ya simu, Obama alisisitiza kuwa iwapo Netanyahu anatafuta njia ya kuizuia Iran kupata silaha za nyuklia, basi njia hiyo ni huu mkataba. Vilevile Obama alisema kuwa amelipa maelekezo jopo lake la usalama wa taifa kuanzisha mashauriano na serikali mpya ya Israel kuhusu uimarishaji wa ushirikiano wa kiusalama baina ya serikali hizo mbili. Pande zote mbili zinaweza kupata ufumbuzi wa ushirikiano wa kijeshi, lakini wasiwasi wa Israel kuhusu kuongezeka kwa ushawishi wa Iran katika nchi kama vile Iraq na Syria hautakwisha kwa kuongeza ushirikiano na Marekani.

Hivyo basi, baada ya mkataba huu uhusiano wa pande hizi mbili utakuwa katika sura gani? Radiamali iliyooneshwa na Israel baada ya mapatano haya inaonesha kuwa makabiliano hayajafikia kikomo. Kutokana na kukosekana hali ya kuaminiana kati ya Obama na Netanyahu na wabunge wengi wa Republican katika Congress ya Marekani, Netanyahu anaweza kuendelea kutia ushawishi wa kufanyika mabadiliko kadhaa kwenye mapatano ya mwisho, ikiwa ni pamoja na kuwepo sharti kwamba Congress itakuwa na jukumu la kuyachunguza masharti ya mapatano hayo. Jaribio hili litasababisha mvutano zaidi baina ya White House na serikali ya Israel katika miezi ijayo, hususan wakati wa kuzungumzia masuala ya kiufundi katika mkataba huo. Aidha, katika mapatano ya mwisho baina ya Iran na mataifa 6, kutakuwa na mazungumzo mengi kuhusu uhusiano baina ya Marekani na Israel.

Hata hivyo, hilo halitasababisha anguko la moja kwa moja la uhusiano wa Marekani na Israel. Ni hakika uhusiano kati ya pande hizo mbili katika ushirikiano wa kijeshi na kiusalama utaendelea.
Kadhalika, kutokana na wasiwasi wa Israel, ushirikiano huo wa kijeshi unaweza kuwa imara zaidi. Hata hivyo, sambamba na tatizo la kuaminiana, usawazishaji na uboreshaji wa wa uhusiano kati ya Marekani na Iran ni jambo linaloweza kuibua baadhi ya changamoto kwenye uhusiano wa Marekani na Israel.
Ingawa hatujui kiwango cha ushirikiano kati ya Marekani na Israel kuhusu masuala ya kiintelejensia, pande hizo mbili zimekuwa na ushirikiano katika kuishughulikia Iran. Katika matukio yote, Iran au maslahi yake katika ukanda wa Mashariki ya Kati yamekuwa yakilengwa na ushirikiano wa pamoja baina ya intelejensia ya Marekani na Israel. Kwa mfano, Operesheni inayojulikana kama Operesheni ya ‘Olympic Games’, ambayo ni shambulizi la kiteknolojia dhidi ya vinu vya nyuklia vya Iran miaka kadhaa iliyopita, lilitokana na ushirikiano wa kiintelejensia baina ya pande hizo mbili. Ingawa ripoti zinaonesha kuwa pande mashirika ya upelelezi ya pande hizo mbili yalikuwa na tofauti za kimaoni katika utekelezaji wa operesheni hiyo, ilionesha uwazo wa kufanya operesheni za pamoja baina ya CIA na Mossad. Kadhalika, hivi karibuni gazeti la Washington Post, lilifichua kuwa operesheni ya kumuua Imad Mughniyah – kiongozi wa kijeshi wa kundi la Hizbullah – ilifanyika kwa ushirikiano baina ya CIA na Mossad.


Iwapo uhusiano wa baina ya Marekani na Iran utasawazishwa, ushirikiano wa kiintelejensia baina ya Marekani na Israel unaweza kuathiriwa. Katika mazingira kama haya, hata kiwango cha ushirikiano huo kinaweza kuathiriwa na kuongezeka kwa usawazishaji wa uhusiano baina ya Marekani na Iran.
Share on Google Plus

About Unknown

This is a short description in the author block about the author. You edit it by entering text in the "Biographical Info" field in the user admin panel.

0 comments:

Post a Comment